Sunday, September 24, 2023

มัดรวมลิสต์รายชื่อนักแสดง-ซีรี่ส์ผู้เข้าชิงรางวัล Emmy Awards ประจำปี 2023 !

กลับมาอีกครั้งสำหรับงานประกาศรางวัล Emmy Awards ครั้งที่ 75 เวทีอันทรงเกียรติสำหรับรายการทีวี-ซีรี่ส์ที่เทียบเท่าได้กับรางวัลออสการ์ของทางฝั่งภาพยนตร์ โดยนักแสดงหรือซีรี่ส์ที่จะมีสิทธิ์เป็นผู้เข้าชิงนั้นจะต้องเป็นรายการที่ออกอากาศระหว่างวันที่ 1 มิถุนายน 2022 ถึง 31 พฤษภาคม 2023 ซึ่งเมื่อคืนนี้รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลก็ได้ประกาศออกมาให้เหล่าแฟนๆ ได้ตื่นเต้นกันเป็นที่เรียบร้อย

โดยลิสต์ผู้เข้าชิงในแต่ละสาขาที่ทุกคนได้ชมกันนั้นก็มีไฮไลต์ที่น่าสนใจมากมาย อาทิ ทีวีซีรี่ส์เรื่อง Succession ที่สร้างสถิติเป็นผู้เข้าชิงกว่า 27 รายการ ทั้งในสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ซีรี่ส์ดราม่ายอดเยี่ยม กำกับซีรี่ส์ดราม่ายอดเยี่ยม ตลอดจนรางวัลด้านทีมงานเบื้องหลังต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นด้านโปรดักชั่นดีไซน์ ตัดต่อ ภาพ ดนตรีประกอบ และคอสตูม

นอกจากนี้ ยังมีนักแสดงที่ถูกเสนอชื่อเป็นผู้เข้าชิงครั้งแรกในงานประกาศรางวัลเอ็มมีอย่าง นักแสดงสาว Jenna Ortega จากผลงานซีรี่ส์ยอดฮิตเรื่อง Wednesday ในสาขารางวัล Outstanding Lead Actress in a Comedy Series รวมไปถึง Pedro Pascal นักแสดงชื่อดังจากเรื่อง The Last Of Us, Saturday Night Live และ Patagonia: Life On The Edge Of The World ที่มีรายชื่ออยู่ทั้งหมด 3 สาขา ได้แก่ Outstanding Lead Actor In A Drama Series, Outstanding Guest Actor In A Comedy Series และ Outstanding Narrator ตามลำดับ

โดยงาน Emmy Awards ในครั้งนี้จะจัดขึ้นวันที่ 18 กันยายน 07.00 น.ตามเวลาประเทศไทย โดยภายในงานยังมีรางวัลหลากหลายสาขาให้ผู้ชมได้คอยลุ้นกัน และแอลก็ได้รวบรวมรายชื่อนักแสดง ทีมงาน และซีรี่ส์ทั้งหมดที่ได้เข้าชิงในแต่ละรายการมาไว้ให้แล้ว ไปดูกันเลยดีกว่าว่าจะมีลิสต์ไหนที่คุณเชียร์กันอยู่บ้าง

Outstanding Limited Series

Beef
Dahmer—Monster: The Jeffrey Dahmer Story
Daisy Jones and the Six
Fleishman Is in Trouble
Obi-Wan Kenobi

Outstanding Television Movie

Dolly Parton’s Mountain Magic Christmas
Fire Island
Hocus Pocus 2
Prey
Weird: The Al Yankovic Story

Outstanding Direction For A Limited Series

Paris Barclay, Dahmer—Monster: The Jeffrey Dahmer Story (Silenced)
Valerie Faris, Jonathan Dayton, Fleishman Is In Trouble (Me-Time)
Carl Franklin, Dahmer—Monster: The Jeffrey Dahmer Story (Bad Meat)
Lee Sung Jin, Beef (Figure of Light)
Jake Schreier, Beef (The Great Fabricator)
Dan Trachtenberg, Prey

Outstanding Writing For A Limited Series or Movie

Lee Sung Jin, Beef (The Birds Don’t Sing, They Screech in Pain)
Joel Kim Booster, Fire Island
Taffy Brodesser-Akner, Fleishman Is In Trouble (Me-Time)
Patrick Aison, Dan Trachtenberg, Prey
Janine Nabers, Donald Glover, Swarm (Stung)
Al Yankovic, Eric Appel, Weird: The Al Yankovic Story

Outstanding Lead Actor In A Limited Series or Movie

Taron Egerton, Black Bird
Kumail Nanjiani, Welcome the Chippendales
Evan Peters, Dahmer—Monster: The Jeffrey Dahmer Story
Daniel Radcliffe, Weird: The Al Yankovic Story
Michael Shannon, George & Tammy
Steven Yeun, Beef

Outstanding Lead Actress In A Limited Series or Movie

Lizzy Caplan, Fleishman Is in Trouble
Jessica Chastain, George & Tammy
Dominique Fishback, Swarm
Kathryn Hahn, Tiny Beautiful Things
Riley Keough, Daisy Jones and the Six
Ali Wong, Beef

Outstanding Supporting Actor In A Limited Series or Movie

Jesse Plemons, Love & Death
Joseph Lee, Beef
Murray Bartlett, Welcome to Chippendales
Paul Walter Hauser, Black Bird
Ray Liotta, Black Bird
Richard Jenkins, Dahmer—Monster: The Jeffrey Dahmer Story
Young Mazino, Beef

Outstanding Supporting Actress In A Limited Series or Movie

Annaleigh Ashford, Welcome to Chippendales
Camila Morrone, Daisy Jones & The Six
Claire Danes, Fleishman Is In Trouble
Juliette Lewis, Welcome to Chippendales
Maria Bello, Beef
Merritt Wever, Tiny Beautiful Things
Niecy Nash-Betts, Dahmer—Monster: The Jeffrey Dahmer Story

Outstanding Drama Series

Andor
Better Call Saul
The Crown
House of the Dragon
The Last of Us
Succession
The White Lotus
Yellowjackets

Outstanding Directing For A Drama Series

Benjamin Caron, Andor (Rix Road)
Peter Hoar, The Last of Us (Long, Long Time)
Mark Mylod, Succession (Connor’s Wedding)
Andrij Parekh, Succession (America Decides)
Lorene Scafaria, Succession (Living+)
Dearbhla Walsh, Bad Sisters (The Prick)
Mike White, The White Lotus (Arrivederci)

Outstanding Writing For A Drama Series

Beau Willimon, Andor (One Way Out)
Sharon Horgan, Dave Finkel, Brett Baer, Bad Sisters (The Prick)
Gordon Smith, Better Call Saul (Point and Shoot)
Peter Gould, Better Call Saul (Saul Gone)
Craig Mazin, The Last of Us (Long, Long Time)
Jesse Armstrong, Succession (Connor’s Wedding)
Mike White, The White Lotus (Arrivederci)

Outstanding Lead Actor In A Drama Series

Jeff Bridges, The Old Man
Brian Cox, Succession
Kieran Culkin, Succession
Bob Odenkirk, Better Call Saul
Pedro Pascal, The Last of Us
Jeremy Strong, Succession

Outstanding Lead Actress In A Drama Series

Sharon Horgan, Bad Sisters
Melanie Lynskey, Yellowjackets
Elisabeth Moss, The Handmaid’s Tale
Bella Ramsey, The Last of Us
Keri Russell, The Diplomat
Sarah Snook, Succession

Outstanding Supporting Actor In A Drama Series

F. Murray Abraham, The White Lotus
Nicholas Braun, Succession
Michael Imperioli, The White Lotus
Theo James, The White Lotus
Matthew Macfadyen, Succession
Alan Ruck, Succession
Will Sharpe, The White Lotus
Alexander Skarsgård, Succession

Outstanding Supporting Actress In A Drama Series

Jennifer Coolidge, The White Lotus
Elizabeth Debicki, The Crown
Meghann Fahy, The White Lotus
Sabrina Impacciatore, The White Lotus
Aubrey Plaza, The White Lotus
Rhea Seehorn, Better Call Saul
J. Smith-Cameron, Succession
Simona Tabasco, The White Lotus

Outstanding Guest Actor In A Drama Series

Murray Bartlett, The Last of Us
James Cromwell, Succession
Lamar Johnson, The Last of Us
Arian Moayed, Succession
Nick Offerman, The Last of Us
Keivonn Montreal Woodard, The Last of Us

Outstanding Guest Actress In A Drama Series

Hiam Abbass, Succession
Cherry Jones, Succession
Melanie Lynskey, The Last of Us
Storm Reid, The Last of Us
Anna Torv, The Last of Us
Harriet Walter, Succession

Outstanding Comedy Series

Abbott Elementary
Barry
The Bear
Jury Duty
The Marvelous Mrs. Maisel
Only Murders in the Building
Ted Lasso
Wednesday

Outstanding Directing For A Comedy Series

Mary Lou Belli, The Ms. Pat Show (Don’t Touch My Hair)
Tim Burton, Wednesday (Wednesday’s Child is Full of Woe)
Bill Hader, Barry (wow)
Declan Lowney, Ted Lasso (So Long, Farewell)
Amy Sherman-Palladino, The Marvelous Mrs. Maisel (Four Minutes)
Christopher Storer, The Bear (Review)

Outstanding Writing For A Comedy Series

Bill Hader, Barry (wow)
Christopher Storer, The Bear (System)
Mekki Leeper, Jury Duty (Ineffective Assistance)
John Hoffman, Matteo Borghese, Rob Turbovsky, Only Murders in the Building (I Know Who Did It)
Chris Kelly, Sarah Schneider, The Other Two (Cary & Brooke Go to an AIDS Play)
Brendan Hunt, Joe Kelly, Jason Sudeikis, Ted Lasso (So Long, Farewell)

Outstanding Lead Actor In A Comedy Series

Bill Hader, Barry
Jason Segel, Shrinking
Martin Short, Only Murders in the Building
Jason Sudeikis, Ted Lasso
Jeremy Allen White, The Bear

Outstanding Lead Actress In A Comedy Series

Christina Applegate, Dead to Me
Rachel Brosnahan, The Marvelous Mrs. Maisel
Quinta Brunson, Abbott Elementary
Natasha Lyonne, Poker Face
Jenna Ortega, Wednesday

Outstanding Supporting Actor In A Comedy Series

Anthony Carrigan, Barry
Phil Dunster, Ted Lasso
Brett Goldstein, Ted Lasso
James Marsden, Jury Duty
Ebon Moss-Bachrach, The Bear
Tyler James Williams, Abbott Elementary
Henry Winkler, Barry

Outstanding Supporting Actress In A Comedy Series

Alex Borstein, The Marvelous Mrs. Maisel
Ayo Edebiri, The Bear
Janelle James, Abbott Elementary
Sheryl Lee Ralph, Abbott Elementary
Juno Temple, Ted Lasso
Hannah Waddingham, Ted Lasso
Jessica Williams, Shrinking

Outstanding Guest Actor In A Comedy Series

Jon Bernthal, The Bear
Luke Kirby, The Marvelous Mrs. Maisel
Nathan Lane, Only Murders In The Building
Pedro Pascal, Saturday Night Live
Oliver Platt, The Bear
Sam Richardson, Ted Lasso

Outstanding Guest Actress In A Comedy Series

Becky Ann Baker, Ted Lasso
Quinta Brunson, Saturday Night Live
Taraji P. Henson, Abbott Elementary
Judith Light, Poker Face
Sarah Niles, Ted Lasso
Harriet Walter, Ted Lasso

Outstanding Animated Program

Bob’s Burgers
Entergalactic
Genndy Tartakovsky’s Primal
Rick and Morty
The Simpsons

Latest Posts

Don't Miss

Stay in touch

To be updated with all the latest news, offers and special announcements.