Wednesday, February 1, 2023

ประกาศแล้ว! เช็ครายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ครั้งที่ 95 Michelle Yeoh ลุ้นคว้าออสการ์ตัวแรก

ประกาศรายชื่อออกมาแล้วสำหรับเวทีประกาศรางวัลอันทรงเกียรติสำหรับเหล่าผู้สร้างสรรค์ผลงานภาพยนตร์อย่างเวที Academy Awards หรือออสการ์นั่นเอง โดยงานในปีนี้ถือว่าเป็นการประกาศรางวัลครั้งที่ 95 และยังสามารถรักษามาตรฐานไว้ได้เป็นอย่างดีเพราะผู้เข้าชิงรางวัลแต่ละคนนั้นมีผลงานที่ทรงคุณค่ากันทั้งสิ้น ซึ่งในงานนี้ภาพยนตร์ทะลุมัลติเวิร์สอย่าง Everything Everywhere All at Once เข้าชิงไปมากที่สุดกว่า 11 สาขา ถือว่าเป็นดาวเด่นประจำปีนี้เลยก็ว่าได้ ในขณะที่ Michelle Yeoh ดาราหญิงผู้รับบทบาทเป็นแม่ในภาพยนตร์เรื่องนี้ก็ได้เข้าชิงสาขานักแสดงหญิงยอดเยี่ยม ส่วนนักแสดงผู้รับบทตัวละครอื่นๆ ในเรื่องก็ได้เข้าชิงนักแสดงสมทบยอดเยี่ยมทั้งชายและหญิงกว่า 3 คน ไม่ว่าจะเป็น Stephanie Hsu, Jamie Lee Curtis และ Key Huy Quan

ส่วนนักแสดงหญิงผู้เข้าชิงสาขา Best Actress คนอื่นๆ ได้แก่ Cate Blanchett ที่เพิ่งคว้ารางวัลลูกโลกทองคำ สาขานักแสดงนำหญิงภาพยนตร์ดราม่า จากเรื่อง Tár, Ana de Armas ในบทบาทดาราสาวในตำนานผู้ล่วงลับ Marilyn Monroe จากเรื่อง Blonde, Andrea Riseborough จาก To Leslie และ Michelle Williams จาก The Fabelmans

นอกจากนี้ยังมีนักแสดงตัวเต็งฝ่ายชายอีกมากมาย อาทิ Austin Butler จากเรื่อง Elvis, Colin Farrell จาก The Banshees of Inisherin, Brendan Fraser นักแสดงผู้คืนวงการอีกครั้งจาก The Whale, Paul Mescal จาก Aftersun และ Bill Nighy จาก Living

งานประกาศรางวัลในครั้งนี้จะจัดขึ้นในวันที่ 13 มีนาคม ตั้งแต่เวลา 7 โมงเช้าเป็นต้นไปตามเวลาประเทศไทย เราคงต้องมารอติดตามว่าใครจะสามารถคว้ารางวัลอันทรงเกียรตินี้ไปครอบครอง นอกจากนี้ภายในงานยังมีรางวัลอีกหลากหลายสาขาให้แฟนหนังได้คอยลุ้นกัน มาดูรายชื่อเลยว่าจะมีนักแสดงหรือภาพยนตร์เรื่องโปรดของคุณได้เข้าชิงหรือไม่ เช็คได้จากรายชื่อด้านล่างนี้เลย!

Best Picture

All Quiet on the Western Front

Avatar: The Way of Water

The Banshees of Inisherin

Elvis

Everything Everywhere All at Once

The Fabelmans

Tár

Top Gun: Maverick

Triangle of Sadness

Women Talking

Best Actress

Cate Blanchett – Tár

Ana de Armas – Blonde

Andrea Riseborough – To Leslie

Michelle Williams – The Fabelmans

Michelle Yeoh – Everything Everywhere All at Once

Best Actor

Austin Butler – Elvis

Colin Farrell – The Banshees of Inisherin

Brendan Fraser – The Whale

Paul Mescal – Aftersun

Bill Nighy – Living

Best Supporting Actress

Angela Bassett – Black Panther: Wakanda Forever

Hong Chau – The Whale

Kerry Condon – The Banshees of Inisherin

Jamie Lee Curtis – Everything Everywhere All at Once

Stephanie Hsu – Everything Everywhere All at Once

Best Supporting Actor

Brendan Gleeson – The Banshees of Inisherin

Brian Tyree Henry – Causeway

Judd Hirsch – The Fabelmans

Barry Keoghan – The Banshees of Inisherin

Ke Huy Quan – Everything Everywhere All at Once

Best Director

Martin McDonagh – The Banshees of Inisherin

Everything Everywhere All at Once – Daniel Kwan, Daniel Scheinert

Steven Spielberg – The Fabelmans

Todd Field – Tár

Ruben Östlund – Triangle of Sadness

Best Original Screenplay

The Banshees of Inisherin – Martin McDonagh

Everything Everywhere All at Once – Daniel Kwan, Daniel Scheinert

The Fabelmans – Tony Kushner, Steven Spielberg

Tár – Todd Field

Triangle of Sadness – Ruben Östlund

Best Adapted Screenplay

All Quiet on the Western Front – Edward Berger, Lesley Paterson, Ian Stokell

Glass Onion: A Knives Out Mystery – Rian Johnson

Living – Kazuo Ishiguro

Top Gun: Maverick – Ehren Kruger, Eric Warren Singer, Christopher McQuarrie

Women Talking – Sarah Polley

Turning Red – Domee Shi

Best Animated Feature

Guillermo del Toro’s Pinocchio

Marcel the Shell With Shoes On

Puss in Boots: The Last Wish

The Sea Beast

Turning Red

Best Documentary Feature

All That Breathes – Shaunak Sen, Aman Mann and Teddy Leifer

All the Beauty and the Bloodshed – Laura Poitras, Howard Gertler, John Lyons, Nan Goldin and Yoni Golijov

Fire of Love – Sara Dosa, Shane Boris and Ina Fichman

A House Made of Splinters – Simon Lereng Wilmont and Monica Hellström

Navalny – Daniel Roher, Odessa Rae, Diane Becker, Melanie Miller and Shane Boris

Best International Feature

All Quiet on the Western Front (Germany)

Argentina, 1985 (Argentina)

Close (Belgium)

EO (Poland)

The Quiet Girl (Ireland)

Best Original song

Applause – Tell It Like a Woman (Diane Warren)

Hold My Hand – Top Gun: Maverick (Lady Gaga, BloodPop)

Naatu Naatu – RRR (MM Keeravaani, Chandrabose)

Lift Me Up – Black Panther: Wakanda Forever (Tems, Ludwig Göransson, Rihanna and Ryan Coogler)

This Is A Life – Everything Everywhere All at Once (Ryan Lott, David Byrne, Mitski)

Best Original Score

All Quiet on the Western Front – Volker Bertelmann

Babylon – Justin Hurwitz

The Banshees of Inisherin – Carter Burwell

Everything Everywhere All at Once – Son Lux

The Fabelmans – John Williams

Best Cinematography

All Quiet on the Western Front – James Friend

Bardo, False Chronicle of a Handful of Truths – Darius Khondji

Elvis – Mandy Walker

Empire of Light – Roger Deakins

Tár – Florian Hoffmeister

Best Visual Effects

All Quiet on the Western Front – Frank Petzold, Viktor Müller, Markus Frank, Kamil Jafar

Avatar: The Way of Water – Joe Letteri, Richard Baneham, Eric Saindon, Daniel Barrett

The Batman – Dan Lemmon, Russell Earl, Anders Langlands, Dominic Tuohy

Black Panther: Wakanda Forever – Geoffrey Baumann, Craig Hammack, R. Christopher White, Dan Sudick

Top Gun: Maverick – Ryan Tudhope, Seth Hill, Bryan Litson, Scott R Fisher

Best Film Editing

The Banshees of Inisherin – Mikkel EG Nielsen

Elvis – Matt Villa, Jonathan Redmond

Everything Everywhere All at Once – Paul Rogers

Tár – Monika Willi

Top Gun: Maverick – Eddie Hamilton

Best Costume Design

Babylon – Mary Zophres

Black Panther: Wakanda Forever – Ruth E Carter

Elvis – Catherine Martin

Everything Everywhere All at Once – Shirley Kurata

Mrs. Harris Goes to Paris – Jenny Beavan

Best Sound

All Quiet on the Western Front – Viktor Prášil, Frank Kruse, Markus Stemler, Lars Ginzel, Stefan Korte

Avatar: The Way of Water – Julian Howarth, Gwendolyn Yates Whittle, Dick Bernstein, Christopher Boyes, Gary Summers, Michael Hedges

The Batman – Stuart Wilson, William Files, Douglas Murray, Andy Nelson

Elvis – David Lee, Wayne Pashley, Andy Nelson, Michael Keller

Top Gun: Maverick – Mark Weingarten, James H Mather, Al Nelson, Chris Burdon, Mark Taylor

Best Production Design

All Quiet on the Western Front – Christian M Goldbeck, Ernestine Hipper

Avatar: The Way of Water – Dylan Cole, Ben Procter, Vanessa Cole

Elvis – Catherine Martin, Karen Murphy, Bev Dunn

Babylon – Florencia Martin, Anthony Carlino

The Fabelmans – Rick Carter, Karen O’Hara

Best Make-up and Hairstyling

All Quiet on the Western Front – Heike Merker, Linda Eisenhamerová

The Batman – Naomi Donne, Mike Marino, Mike Fontaine

Black Panther: Wakanda Forever – Camille Friend, Joel Harlow

Elvis – Mark Coulier, Jason Baird, Aldo Signoretti

The Whale – Adrien Morot, Judy Chin, Anne Marie Bradley

Best Live Action Short

An Irish Goodbye

Ivalu

Le Pupille

Night Ride

The Red Suitcase

Best Animated Short

The Boy, the Mole, the Fox and the Horse

The Flying Sailor

Ice Merchants

My Year of Dicks

An Ostrich Told Me the World Is Fake and I Think I Believe It

Best Documentary Short

The Elephant Whisperers – Kartiki Gonsalves and Guneet Monga

Haulout – Evgenia Arbugaeva and Maxim Arbugaev

How Do You Measure a Year? – Jay Rosenblatt

The Martha Mitchell Effect – Anne Alvergue and Beth Levison

Stranger at the Gate – Joshua Seftel and Conall Jones

Latest Posts

Don't Miss

Stay in touch

To be updated with all the latest news, offers and special announcements.